महामारीत अन्नदानाचे पवित्र कार्य करणारा निर्धन योद्धा…!

सोमनाथ मधुकर माशाळ

कोरोना महामारीच्या पहिल्या लाटेच्या वेळी म्हणजे मार्च २०२० नंतर लॉक डाऊनमुळे उपासमार होणाऱ्या गोरगरीब आणि मजूर,परराज्यातील मजूर, स्थलांतरितांच्या मदतीसाठी अनेक उद्योजक, कारखानदार, व्यापारी, गर्भश्रीमंत, करोडपती कलावंत मदतीसाठी धावून आले. माध्यमांनी देखील त्यांना चांगलीच प्रसिद्धी दिली. मात्र कोरोनाच्या सध्याच्या दुसऱ्या लाटेवेळी हे सगळे ‘दानशूर’ थकलेले असतांना गरीबवर्गातीलच काही तरुण मुले आपल्या उदरनिर्वाहाची ‘पुंजी’ याकामी खर्च करीत मानवतेची सेवा करताना अनेक ठिकाणी दिसत आहेत. त्यातीलच एक उदाहरण म्हणजे सोलापूर शहरातील सलगरवस्ती भागात राहणारा सोमनाथ मधुकर माशाळ हा तरुण.

दररोज छत्रपती शिवाजी महाराज सर्वोपचार रुग्णालयात (सिव्हिल हॉस्पिटल) दाखल झालेल्या रुग्ण आणि त्यांच्या सोबत आलेल्यांना ‘खिचडी’ वाटप करताना….

सोमनाथ माशाळ हा कुणी धनाढ्य कुटुंबातून आलेला तरुण नाही. सलगरवस्ती सारख्या वस्तीत राहणारा अंगमेहनतीचे काम करून कुटुंबाचा चरितार्थ चालवणारा तिशीतील तरुण आहे. सोमनाथ हा दिव्यमराठी या सोलापूरच्या वृत्तपत्र कार्यालयात ‘माळी’ या पदावर काम करणारा सेवक आहे. गत महिन्यात एकेदिवशी कार्यालयातून घरी जात असतांना सातरस्ता चौकात त्याला एक चार-पाच लोकांचा घोळका रस्त्यावरून येणाऱ्या-जाणाऱ्या लोकांना विनवण्या करताना दिसला. सुरुवातीला चौकात उभारणारे भिकारी असतील असे समजून त्याने दुर्लक्ष केले. मात्र नंतर बारकाईने बघितल्यावर तो सुन्न झाला. तो घोळका हात पसरून पैश्याची भीक मागत नव्हता. तर ‘आम्हाला काहीतरी खायला द्या’ अशी येणाऱ्या-जाणाऱ्या प्रत्येकाला विनवणी करीत होता. हे दृश्य पाहून हेलावलेल्या सोमनाथ माशाळने अश्या गरजूंना काहीतरी मदत करायची ! असा निर्धार केला. जवळ पैसे नाहीत. तरी मित्रांच्या मदतीने चार-पाच हजार रुपये पगार झाल्यावर परत देण्याच्या बोलीवर उसने घेतले. अन दि. १ मे या महाराष्ट्रदिनी अन्नदानाची ‘खिचडी’ प्रत्यक्षात शिजायला सुरुवात झाली.

सोमनाथ माशाळची संवेदनशीलता बघून दिव्यमराठी वृत्तपत्र कार्यालयातील अधिकारी-कर्मचारी, त्याचे गल्लीतील मित्र यथाशक्ती मदत करीत आहेत. कुणी तांदूळ, कुणी डाळ, अगदी तेल-तिखट, मिठापासून पौष्टिकतेसाठी त्यात मिक्स करण्यात येणाऱ्या ताज्या भाज्या, सोया याची मदत उभारतेय.

सहृदयता, माणुसकीचा झरा जिवंत असेल तर सोमनाथ माशाळ सारखा महिना सहा हजारी पगार कमावणारा देखील दररोज शंभर पोटांची भ्रांत मिटविण्यासाठी धडपड करू शकतो. त्याने सुरू केलेल्या या ‘अग्निहोत्रा’त कुणाला आपल्या मदतीच्या समिधा टाकायच्या असतील तर त्याला या मोबाईल क्रमांक 7798033325 वर संपर्क साधून आपली ऐच्छिक मदत करावी.

:- मुकुंद मधुकर हिंगणे.

9 Replies to “महामारीत अन्नदानाचे पवित्र कार्य करणारा निर्धन योद्धा…!”

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.