भारतात सध्या काय चाललंय…?

सगळं जग सध्या कोरोना महामारीच्या विळख्यात सापडलेले असताना भारतात सध्या नेमकं काय चाललंय…? याची उत्सुकता निर्माण झालेले जगातील २३२ देशांपैकी फक्त दोनच देश असावेत. भारताबद्दल नेहमीच शत्रुत्वाचं नातं जपणारे चीन आणि पाकिस्तान हे दोन देश निश्चितच या महामारीच्या काळात भारताचा सर्वनाश व्हावा अशी मनोकामना बाळगून असतील. सारे जग महामारीच्या काळात भारताकडे आशेने पहात असतांना हे दोन देश मात्र सध्या भारतात काय चाललंय…? यावरच चॅनेलच्या ‘टॉक शो’ मधून गरळ ओकताना दिसत आहेत. विशेषतः पाकिस्तानच्या टीव्ही चॅनेलमधून रोज उठून ‘इंडियामे क्या चल रहा है’ म्हणत काश्मीरप्रश्नावर बकवास सुरू असते.

घर में नही दाना

अम्मा पुऱ्या पकाना

अशी अवस्था असणारा पाकिस्तान तर खैरात मध्ये कोविड लस मिळविण्यासाठी जगभर टाचा घासत असताना शेजारी डोकावण्याचा उपद्व्याप करण्यात धन्यता मानतो ही बाबच जगाला अचंभित करणारी अशीच आहे.

कोरोना महामारीच्या काळातच नोव्हेंबर २०२० मध्ये मी माझ्या ‘dhagedore.in’ या ब्लॉगला सुरुवात केली. हे माध्यम माझ्यासाठी नवीन असल्याने अजूनही चाचपडतच आहे. मात्र गेल्या सहा महिन्यांच्या काळात भारतासह युनायटेड स्टेटस, आयर्लंड, जर्मनी, जपान, नॉर्वे, लिथुआनिया, कॅनडा, सिंगापूर या देशांसह चक्क चीनच्या ब्लॉगर्सनी देखील माझ्या ब्लॉगवर ट्रान्सलेटर्सच्या मदतीने सैरसपाटा केल्याचे माझ्या दृष्टीक्षेपात आले. पाकिस्तानी अजून फिरकलेले नाहीत. चिनी ब्लॉगर सुद्धा ‘आपल्या विरोधात काही लिहीत नाही ना..!’ याची खातरजमा करून अदृश्य झालेले आढळून आले. खरंच गल्लीतल्या गँगवार सारख्याच आंतरराष्ट्रीय उचापती असतात का हो…? नाहीतर माझ्या सारख्या नवख्याचा ब्लॉग उचकून का जात असतील ? बाकीच्या देशांचे वाचक आणि ब्लॉगर नियमित व्ह्यूज देतात. उगीच शंका आली.

भारत गरीब देश नाही तर विकासाच्या मार्गावर आगेकूच करणारा, महाशक्तीच्या दिशेने वाटचाल करणारा लोकशाहीप्रधान देश आहे, हे आम्ही अभिमानाने सांगतो. इथे सुदृढ लोकशाही आहे म्हणूनच इथल्या प्रत्येक राजकीय हालचाली अगदी ‘चव्हाट्या’वर मांडल्या जातात. पण वेळ आली तर देशाच्या एकात्मतेसाठी सर्व विचारधारा एकत्र येतात हेच सार्वभौमत्व आहे. पण जरा काही राजकीय उलथापालथ झाली की लगेचच ‘भारतात सध्या काय चाललंय ?’ ची आरोळी ठोकणारे जगाच्या पाठीवर हे दोनच देश आहेत.

भारतीय चॅनेल्सवर 'फॉग'या सेंट, परफ्युम, बॉडिस्प्रे उत्पादनाची एक जाहिरात सारखी दाखविली जाते. त्यात अति चौकश्या करणारा....आपल्या भाषेत त्याला नाक खुपसणारा म्हणूयात. तो समोर भेटणाऱ्या प्रत्येकाला एकच प्रश्न विचारत असतो. आजकल क्या चल रहा है ?...त्यावर उत्तर एकच...'फॉग' चल रहा है....

कोरोनाच्या प्रतिबंधात्मक कारवाईसाठी दीर्घकाळ सुरू ठेवावा लागणारा लॉक डाऊन, नागरिकांची उपासमार, रोजगार थांबल्याने होणारे हाल, कोलमडलेली आरोग्यव्यवस्था, सरकारी यंत्रणेचे अथक प्रयत्न, त्यातच काही ठिकाणच्या निवडणुका, कुंभमेळा, लसीकरणासाठीची उडणारी झुंबड, रुग्णांनी ओव्हरफुल्ल झालेली हॉस्पिटल्स, रुग्णांची होणारी हेळसांड, इंजेक्शनचा तुटवडा, रोज मृतांचा वाढणारा आकडा….. सारं काही इतर प्रगत देशांमध्ये (लसधारक) जे काही सध्या सुरू आहे ना ! अगदी तेच भारतात देखील सुरू आहे. फक्त रोज आम्ही येणाऱ्या संकटावर मात करीत उद्याचा विचार करतोय….त्यामुळे तुमच्याकडे सध्या काय चाललंय हे नाही विचारणार…..

:- मुकुंद मधुकर हिंगणे.

2 Replies to “भारतात सध्या काय चाललंय…?”

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.