चाळीस वर्षांपासून ‘पेटंट’च्या प्रतीक्षेत असलेल्या घड्याळाची कहाणी…!

  1. कुटुंब नियोजनाचे महत्व सांगणारे टायटेक्स या सोलापूरस्थित ६ फूट ६ इंच उंचीचे वैशिष्ट्यपूर्ण घड्याळ.
  2. जुन्या अडगळीत बंद घड्याळाच्या पार्टसचा वापर करून हे घड्याळ बनवले.
  3. कुटुंब नियोजनाचे महत्व सांगणाऱ्या लक्षवेधी हलत्या देखाव्याचा समावेश.
  4. घड्याळ दुरुस्तीचे काम करणारे बसवराज विरपाक्षप्पा खंडी हे या घड्याळाचे निर्माते. सध्या त्यांचे वय ८१ वर्षाचे आहे.
  5. १९८० मध्ये कार्यान्वित झालेले हे घड्याळ गेल्या चाळीस वर्षात एकदाही बंद पडलेले अथवा नादुरुस्त झालेले नाही.
  6. बसवराज खंडी यांची या घड्याळाच्या पेटंटसाठी गेल्या चाळीस वर्षांपासून प्रतीक्षा सुरूच आहे.

कर्नाटकातील गुळेदगुडु (ता. बदामी, जि. विजापूर) येथे जन्मलेले बसवराज खंडी हे वडिलांच्या मृत्यूपश्चात उपजीविकेसाठी वयाच्या १७ व्या वर्षी १९६० साली सोलापुरात आले. सुरुवातीला १८ रुपये महिना पगारावर दुसऱ्याच्या घड्याळाच्या दुकानात नोकरी करणाऱ्या बसवराज खंडी यांनी १९६४ मध्ये शुक्रवारपेठेत स्वतःचे घड्याळाचे दुकान सुरू केले. उपासमार आणि आर्थिक विवंचनेतून स्वतःची सुटका करीत एक चांगला घड्याळजी म्हणून नावलौकिक निर्माण करण्यात आणि एका दुकानाची तीन दुकाने करण्यात त्यांची पुढची दहा वर्षे गेली. या दरम्यान त्यांनी लग्न करून संसार थाटला.

१९७४ च्या सुमारास त्यांनी घरातील अडगळीच्या सामानात जुनी बंद पडलेली घड्याळे उकलून त्यातील उपयुक्त साहित्यासह नवे अदभूत घड्याळ बनवायला सुरुवात केली. त्याकाळी देशात कुटुंब नियोजनाचे वारे वाहू लागले होते. शासनाने त्याकरिता खास धोरण राबविले होते. देशप्रेमाने भारावलेल्या बसवराज खंडी यांनी कुटुंब नियोजनाचा प्रसार आणि प्रचाराचा उदात्त हेतू ठेवून एक हालता देखावा या घड्याळात बसविण्याचा निर्णय घेतला. हेच या घड्याळाचे प्रमुख वैशिष्ट्य ठरले. त्यासाठी त्यांनी एक ‘थीम’ तयार केली.

या थीम प्रमाणे ग्रामीण भागातील एका शेतकरी कुटुंबाची एक कथा तयार केली. एक महिला तिची लहान मुलगी अन् कडेवर एक तान्हुली मुलगी, गावाचा सरपंच आणि त्या महिलेचा पती अशी पाच पात्रे आणि स्थळ दर्शविणारे झाड अशी रचना या देखाव्यात केली आहे. घड्याळात तासाला बरोबर पाच मिनिटे कमी असतांना ती महिला घंटी वाजवून आपल्या पतीला बोलावते. तो झाडावरून खाली उतरतो. उतरताना तो लाईट लावतो. पत्नीशी सुखसंवाद साधतो. अन् पुन्हा घंटी वाजवून झाडावर कामासाठी चढतो. तास पूर्ण होण्या अगोदर चुकून जरी बोलावले तरी तो नुसताच येऊन घंटी न वाजवताच निघून जातो. हा हालता देखावा निव्वळ मूक दृष्यस्वरूपात बरेच काही सांगून जातो. हे घड्याळ बनवायला बसवराज खंडी यांना सात वर्षे लागली. २६ जानेवारी १९८० मध्ये हे घड्याळ कार्यान्वित झाले. तेंव्हापासून आजतागायत हे घड्याळ कधीच नादुरुस्त झालेले नाही अथवा बंद पडलेले नाही.

या घड्याळाची देशपातळीवर चर्चा झाली आहे. वृत्तपत्र माध्यमांनी या शोधाला त्याकाळी भरभरून प्रसिद्धी दिली आहे. विदेशातही या घड्याळाची चर्चा झाली. मात्र या घड्याळाचे पेटंट मात्र अद्यापही बसवराज खंडी यांना मिळालेले नाही. यासाठी ते गेली चाळीस वर्षे धडपडत आहेत. नुकताच २६ जानेवारीला त्यांनी आपला ८० वा वाढदिवस साजरा केला आहे. अजूनही ते या घड्याळाच्या पेटंटच्या प्रतीक्षेत आहेत.

:- मुकुंद मधुकर हिंगणे.

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.