अश्या संकटकाळात “जॉब” सोडण्याचा वेडेपणा करू नकात…!

  • मार्च २०२० पासून लॉक डाऊन सुरू झाल्याने ‘वर्क फ्रॉम होम’ची कन्सेप्ट स्वीकारावी लागली.
  • सुरुवातीला बॉसच्या दडपणाशिवाय घरातून आपल्या माणसात राहून काम करण्याची संधी मिळत असल्याचा आनंद झाला.
  • काही दिवसांनी मात्र आपण चोवीस तास घरात राहूनही ऑफिसच्या कामातच अडकून पडल्याने अस्वस्थ होवू लागलो.
  • ‘वर्क टार्गेट’मध्ये कोणत्याही प्रकारचा बदल झाला नाही. उलट अलौन्सेसमध्ये कपात झाली.
  • घरून काम करतानाही तेव्हढेच ‘वर्क प्रेशर’ तयार होतंय.
  • घरात उपस्थिती असूनही घरच्यांना अजिबात वेळ देता येत नाही.
  • वेगवेगळ्या ‘कपाती’मुळे हाती येणाऱ्या पगारात भागविताना नाकी नऊ येत आहे.

या शतकातील सर्वात मोठा तणावग्रस्त वातावरणात स्वतःला घरातच कोंडून घेण्याचा कालावधी म्हणून कोविड महामारीच्या पार्श्वभूमीवर पाळण्यात आलेल्या ‘लॉक डाऊन’कडे पाहता येईल. या लॉक डाऊनने आपली जीवनशैलीच बदलून टाकली आहे. सर्वकाही बंद, सार्वजनिक संपर्क टाळण्यासाठी पुकारलेल्या या लॉक डाऊनमुळे सुरुवातीचे दोन ते तीन महिने ‘काम’ बंद अशीच स्थिती होती. आपोआपच उत्पादन बंद असल्याने खासगी उद्योगावर आर्थिक संकटांचे वादळ घोंगावू लागले. या चक्रात काही उद्योग कायमचेच बंद झाले. तर काही उद्योगांनी नोकरकपातीचे हत्त्यार उपसले.

संकटकाळात बऱ्याच उद्योजकांनी सहृदयता आणि मानवतेच्या दृष्टीने नोकरकपात न करता ‘वर्क फ्रॉम होम’ या कन्सेप्टचा आधार घेतला. केवळ लॉक डाऊनमुळे ही कन्सेप्ट राबवावी लागली हे म्हणणे पूर्णतः चुकीचे आहे. गेल्या कित्येक वर्षांपासून मल्टिनॅशनल कंपन्या आपले कार्पोरेट कल्चर म्हणून ही कन्सेप्ट वापरतात. परमनंट वर्करच्या वेतनवृध्दी आणि त्याला देय असलेल्या लाभाची जबाबदारी झटकून टाकण्यासाठी आता या कन्सेप्टचा अतिशय हुशारीने वापर होवू लागला आहे. वर्क फ्रॉम होमच्या कन्सेप्टवर काम करताना त्याचे स्वरूप हे हळूहळू ‘कंत्राटी’ काम असेच होऊन जाईल. अर्थात हा धोका असला तरी सध्याच्या संकटकाळात हे स्वीकारणे अपरिहार्य बनले आहे. त्यामुळे घरून काम करतानाही कामाचे उद्दिष्ट पूर्ण झाले नाही तर बॉस आपल्याला जॉब सोडण्यासाठी प्रेशराईज करू शकतो. तुम्हाला नोकरीवरून काढून टाकले यापेक्षा तुम्ही नोकरी स्वतःहून सोडून गेलात हाच ‘सीन’ त्याला क्रिएट करायचा असतो.

या सगळ्या तणाव प्रक्रियेवर मात करून निर्माण झालेल्या प्रतिकूल परिस्थितीवर विजय मिळविण्यासाठी आपला अर्थार्जनाचा मार्ग सुकर करणे यावरच आपले लक्ष केंद्रित असले पाहिजे. वर्क फ्रॉम होमच्या नावाखाली तुम्हाला अनेकजण मोठ्या कमाईचे आमिष दाखवून तुमचे लक्ष विचलित करू शकतात. एका कमाईत भागत नसल्याने जोडधंदा हवा ही अपेक्षा चुकीची नाही. मात्र जोडधंदा शोधण्याच्या नादात प्रमुख उत्पन्न देणारा जॉब हातचा घालवून बसू नकात. रात्र आर्थिक संकटाची आहे….जागा रहा ! तूर्त एव्हढेच सांगू शकतो.

:- मुकुंद मधुकर हिंगणे.

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.