संकटकाळी दृढनिश्चय हवा….!

संकटकाळात आपण खूपच भांबावून जातो. म्हणजे नेमकं काय करावं ? कसं वागावं ? हे समजत नाही, असं अजिबात नसतं. फक्त योग्यवेळी योग्य कृती किंवा निर्णय घेताना आपला गोंधळ उडतो. या गोंधळात बऱ्याचदा आपल्याला हानिकारक ठरणारी कृती किंवा निर्णय आपण करतो. खरं म्हणजे ही कृती किंवा निर्णय म्हणजेच ‘नवे संकट’ असते.

कालच आपण कोविड बाबतचे सर्व नियम पाळत ३१ डिसेंबर साजरा केला. रात्री १२ वाजण्याच्या सुमारास घरातच जल्लोष करीत नववर्षाचे स्वागत केले. आलेले २०२१ हे वर्ष कोविड-१९ ची लस घेऊन येणारे वर्ष असल्याने आपण सुटकेचा निःश्वास टाकतोय हे जरी खरे असले तरी संकट टळलंय असं समजून गाफील राहणं आपल्याला हानिकारक ठरणार आहे. गाफील राहण्याचे परिणाम काय होतात, याचा आपण गेले वर्षभर अनुभव घेतला आहे.

कोविडचे संक्रमण रोखण्यासाठी सरकारने लॉक डाऊनचे सत्र सुरू केले. त्यानंतर आपण सुरुवातीला प्रचंड दडपणाखाली आलो होतो. स्वतःला अनिश्चित कालावधी करता बंदिस्त करून घेण्याची मानसिक पातळीवर तयारी नसल्याने आपण ‘लॉक डाऊन’च्या सरकारी प्रयत्नांना सहकार्य न करता त्याच्या विरोधात मतप्रदर्शन करू लागलो. प्रशासकीय यंत्रणा आणि आरोग्य यंत्रणेचे वाभाडे काढू लागलो. शेवटी सरकारला लॉक डाऊनच्या कडक अंमलबजावणी करिता पोलीस यंत्रणेचा वापर करावा लागला.

भांबावलेल्या अवस्थेत आपण कोविडच्या संक्रमणाला पूरक अश्याच कृती करीत गेलो. त्याचा परिणाम म्हणून संपूर्ण देशच कोविडच्या विळख्यात सापडला. त्याची भयानकता आपण अजूनही भोगत आहोत. याकाळात आपली कधीही भरून येणार नाही अशी व्यक्तिगत हानी झाली आहे. एकवेळ आर्थिक हानी भरून काढता येईल. पण घराघरातून जी मनुष्यहानी झाली, ती कधीच भरून काढता येणार नाही अशीच आहे.

यातून आपण काही शिकणार आहोत की नाही ? संकटकाळात योग्य कृती आणि निर्णय घेण्यासाठी मनाची गोंधळलेली अवस्था दूर सारून दृढनिश्चय हवा. हीच शिकवण आपल्याला २०२० या वर्षाने दिली आहे. मास्क, सोशल डिस्टनसिंग आणि स्वच्छता ही शिस्त पाळणे हाच आता दृढनिश्चय हवा. २०२१ हे साल कोविड लस घेऊन आलेले असले तरी देखील ही शिस्त आपल्याला सोडता येणार नाही. कारण लस किती परिणामकारक ठरणार आहे ? ती कश्या पद्धतीने उपलब्ध होणार आहे ? सर्वसामान्यांना परवडणाऱ्या किंमतीत मिळेल का ? अश्या अनेक प्रश्नांची उत्तरे अद्याप मिळायची आहेत. बाकी नव्या स्वप्नांच्या पूर्ततेसाठी नवे वर्ष हे आशादायी ठरावे हीच सकारात्मक ऊर्जा घेऊन आपण सर्वजण स्वागत करूयात.

:- मुकुंद मधुकर हिंगणे.

प्रतिक्रिया व्यक्त करा

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  बदला )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  बदला )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  बदला )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  बदला )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.